説到堵車成風尚的曼谷,最最方便的交通方式應該就是BTS了,基本上覆蓋了曼谷所有的區域,真的是非常便捷了。不知道BTS是不是知道了大家的出行離不開它,價格真的是逐年水漲船高,最近又推出了非常複雜的新價格計算方法。今天我們就帶大家瞭解一下BTS價格的新算法,看看它是怎麼盯上我們口袋裏的錢的。
รถไฟฟ้า BTS แบ่งออกเป็น 6 ส่วน แบ่งออกเป็น
BTS可以分 成一以下6段,分別是:
ส่วน 1
第 1段ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท (หมอชิต-สะพานใหม่-คูคต)
Sukhumvit線的延長線(Mochit-Saphan Mai-Khukhot)ส่วน 2
第2段BTS ส่วนสัมปทานเริ่มแรก ซึ่งเปิดบริการตั้งแต่ปี 2542 มี 2 สาย คือสายสุขุมวิท (หมอชิต-อ่อนนุช) และสายสีลม (สนามกีฬาแห่งชาติ-สะพานตากสิน)
BTS最初的 初始線路,1999年開始運營,共兩條線路,分別是Sukhumvit線(Mochit-On Nut)和Silom線(National Stadium-Saphan Taksin)ส่วน 3
第3段ส่วนต่อขยายสายสีลม (กรุงธนบุรี-วงเวียนใหญ่)
Silom線 的延長線(Krung Thonburi-Wongwian Yai)ส่วน 4
第4段ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท (บางจาก-แบริ่ง)
Sukhumvit線的延長線(Bangchak-Bearing)ส่วน 5
第5段ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท (สำโรง-เคหะฯ)
Sukhumvit線的延長線(Samrong-Kheha)ส่วน 6
第 6段ส่วนต่อขยายสายสีลม (โพธิ์นิมิตร-บางหว้า)
Silom線的延長線(Pho Nimit-Bangwa)การคำนวณค่าโดยสารแบบใหม่ จะแบ่งเป็น 4 โซน คือ
新的乘 車費計算方法分成了4個區域:
โซนที่ 1 รถไฟฟ้า BTS ส่วนหลัก สายสุขุมวิท (หมอชิต-อ่อนนุช) และ สายสีลม (สนามกีฬาฯ-วงเวียนใหญ่)
第1區 域 BTS主要線路,Sukhumvit線(Mochit-On Nut)和Silom線(National Stadium-Wongwian Yai)โซนที่ 2 ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท ตั้งแต่สถานีห้าแยกลาดพร้าวถึงสถานีคูคต 16 สถานี
第2區 域 Sukhumvit線的延長線,從Ha Yaek Lat Phrao站到Khu Khot站,共16站โซนที่ 3ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท ตั้งแต่สถานีบางจากถึงสถานีเคหะฯ 14 สถานี
第3區 域 Sukhumvit線的延長線,從Bangchak站到Kheha站,共14站โซนที่ 4 ส่วนต่อขยายสายสีลม ตั้งแต่สถานีโพธิ์นิมิตรถึงสถานีบางหว้า 4 สถานี
第4區域 Silom線的延長線,從Pho Nimit站到Bangwa站,共4站
การคำนวณค่าโดยสารแบบใหม่ จะสามารถคำนวณได้ตามนี้
新的乘車 費計算方法如下:
โซนที่ 1 รถไฟฟ้า BTS ส่วนหลัก สายสุขุมวิท (หมอชิต-อ่อนนุช) และ สายสีลม (สนามกีฬาฯ-วงเวียนใหญ่)
第1區域 BTS主要線路,Sukhumvit線(Mochit-On Nut)和Silom線(National Stadium-Wongwian Yai)
โดยคิดเป็น จำนวนสถานีดังนี้
根據乘車站數收費
0-1 สถานี | 2 สถานี | 3 สถานี | 4 สถานี | 5 สถานี | 6 สถานี | 7 สถานี | 8 สถานีขึ้นไป |
16 บาท | 23 บาท | 26 บาท | 30 บาท | 33 บาท | 37 บาท | 40 บาท | 44 บาท |
0-1站 | 2站 | 3站 | 4站 | 5站 | 6站 | 7站 | 8站以上 |
16銖 | 23銖 | 26銖 | 30銖 | 33銖 | 37銖 | 40銖 | 44銖 |
โซนที่ 2 ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท ตั้งแต่สถานีห้าแยกลาดพร้าวถึงสถานีคูคต
第2區域 Sukhumvit線的延長線,從Ha Yaek Lat Phrao站到Khu Khot站
คิดค่าโดยสารแรกเข้า 15 บาท บวกค่าระยะทางสถานีละ 3 บาท สูงสุด 45 บาท
起始費用15銖,每多乘坐一站增加3銖,最高45銖
โซนที่ 3 ส่วนต่อขยายสายสุขุมวิท ตั้งแต่สถานีบางจากถึงสถานีเคหะฯ
第3區域 Sukhumvit線的延長線,從Bangchak站到Kheha站
คิดค่าโดยสารแรกเข้า 15 บาท บวกค่าระยะทางสถานีละ 3 บาท สูงสุด 45 บาท
起始費用 15銖,每多乘坐一站增加3銖,最高45銖
โซนที่ 4 ส่วนต่อขยายสายสีลม ตั้งแต่สถานีโพธิ์นิมิตรถึงสถานีบางหว้า
第4區域 Silom線的 延長線,從Pho Nimit站到Bangwa站
คิดค่าโดยสารแรกเข้า 15 บาท บวกค่าระยะทางสถานีละ 3 บาท สูงสุด 24 บาท
起始費用15銖,每多乘坐一站增加3銖,最高24銖
เมื่อมีการเดินทางข้ามโซน จะมีการคิดค่าโดยสารตามระยะทางของแต่ละโซนมาบวกกัน แล้วทำการหักลบด้วยค่าแรกเข้า เพื่อให้มีการเก็บค่าแรกเข้าระบบครั้งเดียว ยกตัวอย่างเช่น หากเดินทาง 2 โซน จะได้ลดค่าแรกเข้า 15 บาท หากเดินทาง 3 โซน จะได้ลดค่าแรกเข้า 30 บาท
跨區域乘車的需要將每個區域的車費相加,再減掉起始價格,因為只收一次起始費用,例如乘車跨越了2個區域,需要減掉15銖,如果乘車跨越了3個區域需要減掉 30銖。
ยกตัวอย่างวิธีคำนวณค่าโดยสาร BTS แบบใหม่
BTS新計 價方法舉例
สถานีวัดพระศรีมหาธาตุ-ทองหล่อ
從Wat Phra Sri Mahathat 站到Thong Lor站
N17 สถานีวัดพระศรีมหาธาตุ > สถานีห้าแยกลาดพร้าว N9 นับเป็น 1 โซน
N17 Wat Phra Sri Mahathat 站>從Ha Yaek Lat Phrao站N9,第1區域ฟรีค่าแรกเข้าจาก 15 บาท + 27 บาท (9 สถานี สถานีละ 3 บาท คิดค่าแรกเข้ากับอัตราค่าบริการรถไฟฟ้า BTS ส่วนหลัก)
起始 費15銖+27銖(9站,每站3銖,起始費用是BTS主要線路的費用)N8 สถานีหมอชิต > สถานีทองหล่อ E6 นับเป็น 1 โซน
N8 Mochit站>Thong Lor站E6ค่าโดยสารตามอัตรา BTS 8 สถานีขึ้นไป ราคา 44 บาท
8站以 上44銖รวมกันเป็น 2 โซน ราคา 71 บาท
總共跨 越2個區域,71銖
สถานีมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์-สถานีห้าแยกลาดพร้าว
Kasetsart University站- Ha Yaek Lat Phrao站
N13 สถานีมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ > N9 สถานีห้าแยกลาดพร้าว นับเป็น 1 โซน
N13 Kasetsart University站>Ha Yaek Lat Phrao站,算作同一個區域ค่าแรกเข้า 15 บาท + 12 บาท (4 สถานี สถานีละ 3 บาท)
起始 費用15銖+12銖(4站,每站3銖)รวมกันเป็น 1 โซน ราคา 27 บาท
總共1個 區域,27銖
สถานีวัดพระศรีมหาธาตุ-สถานีสำโรง
Wat Phra Sri Mahathat 站-Samrong站
N17 สถานีวัดพระศรีมหาธาตุ > สถานีห้าแยกลาดพร้าว N9 นับเป็น 1 โซน
N17 Wat Phra Sri Mahathat 站> Ha Yaek Lat Phrao站N9 1個區域ฟรีค่าแรกเข้าจาก 15 บาท + 27 บาท (9 สถานี สถานีละ 3 บาท คิดค่าแรกเข้ากับอัตราค่าบริการรถไฟฟ้า BTS ส่วนหลัก)
起始 費用15銖+27銖(9站,每站3銖,起始費用是BTS主要線路的費用)N8 สถานีหมอชิต > สถานีอ่อนนุช E9 นับเป็น 1 โซน
N8 Mochit站> On Nut站E9 1個區域ค่าโดยสารตามอัตรา BTS 8 สถานีขึ้นไป ราคา 44 บาท
8站以上,44銖E10 สถานีบางจาก > E15 สถานีสำโรง
E10 Bangchak站>E15 Samrong站ฟรีค่าแรกเข้าจาก 15 บาท + 18 บาท (6 สถานี สถานีละ 3 บาท คิดค่าแรกเข้ากับอัตราค่าบริการรถไฟฟ้า BTS ส่วนหลัก)
15銖 +18銖(6站,每站3銖,起始費用是BTS主要線路的費用)รวมกันเป็น 3 โซน ราคา 89 บาท
總計3個區域,89銖
曼谷的BTS價格還真的是不親民呀!
聲明:本文由滬江泰語編譯整理,素材來自sanook,未經允許不得轉載。如有不妥,敬請指正。